Home One Line P1 ‘நீண்ட முடி’ விவகாரத்தில் மாணவரின் குரலை கட்டுப்படுத்த முயன்ற சைட் சாதிக்கிற்கு சமூக ஊடகத்தில் எதிர்ப்பு!

‘நீண்ட முடி’ விவகாரத்தில் மாணவரின் குரலை கட்டுப்படுத்த முயன்ற சைட் சாதிக்கிற்கு சமூக ஊடகத்தில் எதிர்ப்பு!

340
0
SHARE
படம்: நன்றி டி ஸ்டார்

கோலாலம்பூர்: பள்ளி மாணவர்களுக்கு நீண்ட தலைமுடியை வைத்திருக்க அனுமதிக்க அளிக்க வேண்டும் என்ற படிவம் ஒன்று மாணவரின் இணைய மனுவை தள்ளி வைக்கும்படியான அறிவுறையை வெளியிட்ட இளைஞர் மற்றும் விளையாட்டுத் துறை அமைச்சர் சைட் சாதிக்கின் பதிவுக்கு மக்கள் எதிர்ப்பு தெரிவித்துள்ளனர்.

நேற்றிரவு வியாழக்கிழமை தமது டுவிட்டர் பதிவில், டெரெல் ஜேம்ஸ் என்ற மாணவர் தனது படிப்பில் கவனம் செலுத்த வேண்டும் என்று அவர் குறிப்பிட்டிருந்தார்.

சகோதரரே, எனக்கு 26 வயதான போதும், நீண்ட தலைமுடி இருந்தால் பிரதமர் டாக்டர் மகாதீர் முகமட்டிடம் திட்டு வாங்குவேன். உங்கள் படிப்பில் கவனம் செலுத்துங்கள். நன்றாகப் படித்து, நாட்டிற்கு பெருமை சேர்க்கும் ஒருவராக மாறுங்கள். நீங்கள் வெற்றிகரமாக இருக்கும்போது, ​​நீங்கள் பாப் மார்லி பாடகர் போன்ற முடியைக் கொண்டிருக்கலாம், மக்கள் உங்களை இன்னும் விரும்புவார்கள்என்று அமைச்சர் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், அவரது பதில் சமூக ஊடக பயனர்களிடமிருந்து நல்ல வரவேற்பைப் பெறவில்லை.

இளைஞர் ஆர்வலரும், உண்டி18 (Undi18) இயக்கத்தின் இணை நிறுவனருமான நூர் கெய்ரா யூஸ்ரி, சைட் சாதிக்கின் பதில் முற்றிலும் ஏமாற்றமளிக்கிறது என்றார்.

மாணவர்கள்  குரல் கொடுக்க தகுதியானவர்கள். நாம் அவற்றைக் கேட்க வேண்டும். அவருடைய வாதம் மேலோட்டமானதல்ல, அது நன்கு சிந்திக்கப்படுகிறது. நிச்சயமாக, இது ஒரு வாழ்க்கை அல்லது இறப்பு பிரச்சனை அல்ல, ஆனால் அவர்களின் விடாமுயற்சி மற்றும் விமர்சன சிந்தனை திறன்களை ஒப்புக்கொள்வதே முன்னோக்கிய வழி. அவர்கள் கேள்வி கேட்க வேண்டாம் என்று கற்பிக்கப்படும் ஒரு அமைப்பில், ஒரு அமைச்சராக நீங்கள் செய்யக்கூடாதது அவர்களைத் துலக்குவதுதான்என்று அவர் கூறினார்.

கடந்த 2016-ஆம் ஆண்டில் உண்டி18 முதன்முதலில் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டபோது, எந்த அரசியல்வாதியும் அதைக் கவனிக்காத நிலையில், ​​சைட் சாதிக் அதை ஆதரித்தார் என்று கெய்ரா கூறினார்.

இதன் தொடர்ச்சியாக ஜூலை மாதம் நாடாளுமன்றம் கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பை திருத்தி, வாக்களிக்கும் வயதை 21-லிருந்து 18-ஆகக் குறைத்தது.

மற்ற சமூக ஊடக பயனர்களும் கெய்ரா போன்ற உணர்வுகளுக்கு குரல் கொடுத்தனர், ஜேம்ஸின் மனு ஜனநாயகத்தின் ஒரு பகுதி என்றும் விமர்சன சிந்தனையைக் காட்டுகிறது என்றும் கூறினர்.

இதற்கிடையில், மகளிர் உரிமை ஆர்வலர் ஜுவானா ஜாபார், மலேசியாவில் ஜனநாயகம் எவ்வளவு தூரம் வந்துள்ளது என்பதையும் இந்த மனுவில் காட்டப்பட்டுள்ளது என்றும், 20 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு எந்தவொரு மாணவரும் அத்தகைய மனுவைத் தொடங்கத் துணிந்து அதில் அவர்களின் பெயரை வைக்க மாட்டார்கள் என்றும் குறிப்பிட்டிருந்தார்.

பிரதமர் மகாதீரின் பார்வைக்காக உருவாக்கப்பட்ட அந்த மனு, 10,000-க்கும் மேற்பட்ட கையெழுத்துக்களைப் பெற்றுள்ளது.

Comments