Home இந்தியா தமிழ் கலைக் களஞ்சியம் – 7,500 பக்கங்களோடு மறுபதிப்பாக உருவாக்கம்

தமிழ் கலைக் களஞ்சியம் – 7,500 பக்கங்களோடு மறுபதிப்பாக உருவாக்கம்

518
0
SHARE
Ad

சென்னை: தமிழ்நாடு பாடநூல், கல்விப் பணிகள் கழகம், தமிழ் வரலாற்றையும் இலக்கியத்தையும் உள்ளடக்கமாகக் கொண்ட ஒரு முக்கியப் படைப்பை மீட்டெடுத்துள்ளது. பத்ம பூஷன் பெரியசாமி தூரன் தலைமையில் 20 ஆண்டுகளாக 1,200 பேரின் முயற்சியால் உருவாக்கப்பட்ட தமிழ் கலை காஞ்சியம் என்ற கலைக்களஞ்சியம், மறுபதிப்பு செய்யக்கூடிய ஆவணப் பதிப்பாக மீண்டும் உருவாக்கம் கண்டுள்ளது. தேவைப்படுவோருக்கு இந்த ஆவணம் மீண்டும் அச்சிடப்பட்டு வழங்கப்படும்.

இதுவரை அச்சிடப்பட்ட 7,500 பக்கங்கள் கொண்ட 10 தொகுதிகளின் 100 பிரதிகள், ஆர்வலர்களுக்கு பாதிக்கு மேல் விற்கப்பட்டுள்ளதாக அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர். 1976 ஆம் ஆண்டு முடிக்கப்பட்ட 10 தொகுதிகளைக் கொண்ட குழந்தைகளின் கலைக்களஞ்சியம் (குழந்தைகள் கலைக்களஞ்சியம்) பணியை புதுப்பிக்க மாநில அரசு 10 கோடி ரூபாய் ஒதுக்கியுள்ளது. இந்த ஆவணத்தின் உருவாக்கம் விரைவில் நிறைவு கண்டு அனைவருக்கும் கிடைக்கும்.

“இத்தகைய அரிய நூலை மக்களுக்கு கிடைக்கும் வண்ணம் உருவாக்கி வைத்திருப்பது அரசாங்கத்தின் வேலை என்று உணர்ந்ததால் நாங்கள் முன்முயற்சி எடுத்தோம். கலைக்களஞ்சியத்தில் தலைப்புகளுக்கு பல புதுப்பிப்புகள் இருந்தாலும், முதல் பதிப்பு வரலாற்றுக் கண்ணோட்டத்தில் பொருத்தமானதாகவே உள்ளது. ஓர் இந்திய மொழியில் இதுபோன்ற முதல் முயற்சி இதுவாகும். மேலும் பல அறிஞர்கள் இந்த கலைக் களஞ்சியத்தைக் கொண்டுவர பணத்தைப் பற்றி கவலைப்படாமல் உழைத்தனர், ”என்று இந்தத் திட்டத்தில் சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரி ஒருவர் தெரிவித்திருக்கிறார்.

#TamilSchoolmychoice

1947 ஆம் ஆண்டு தமிழ் அகாடமி தொடங்கப்பட்ட சுதந்திர தினத்தன்று தமிழில் கலைக்களஞ்சியம் தயாரிக்கும் முயற்சியும் தொடங்கியது. செம்மொழி நவீன அறிவால் செழுமைப்படுத்தப்படுவதை உறுதி செய்வதே இத்திட்டத்தின் நோக்கமாக இருந்தது. இது நன்கொடையாளர்கள், மத்திய – மாநில அரசுகளின் நிதியுதவியின் ஆதரவுடன் தொடங்கப்பட்டது.

1953 முதல் 1968 வரை 10 தொகுதிகள் வெளியிடப்பட்டன. பின்னர் நிதிப் பற்றாக்குறையால் புத்தகங்கள் அச்சிடப்படவில்லை. இரண்டாவது பதிப்பை வெளியிடும் முயற்சி பலனளிக்கவில்லை.

சென்னை மாகாணத்தின் முதல் கல்வி அமைச்சரான டி.எஸ்.அவினாசிலிங்கத்தின் சிந்தனையில் உருவானதுதான் தமிழ் கலை களஞ்சியம். வரலாற்றாசிரியர் ஏ ஆர் வெங்கடாசலபதியின் தமிழ் கலைக்களஞ்சியத்தின் கதை என்ற புத்தகம், ‘திட்டத்தின் செலவினம் ரூ.18 லட்சமாக இருந்தது, பின்னர் ரூ.10 லட்சமாக குறைக்கப்பட்டது’ எனத் தெரிவிக்கிறது. நீண்ட போராட்டத்துக்குப் பிறகு மத்திய அரசு நான்கு தவணைகளில் ரூ.3 லட்சத்தை வழங்கிய நிலையில் எஞ்சிய பாதித் தொகையை மாநில அரசு வழங்கியது.

‘இரண்டு மடங்கு ஊதியம் தந்த வேலையை மறுத்த பெ.தூரன்’

தமிழில் கலைக்களஞ்சியம் இருப்பது அவசியம் என்று வலியுறுத்திய பெரியசாமி தூரன், அதன் தலைமை ஆசிரியராக முயற்சிகளை முன்னெடுத்துச் செல்லுமாறு கேட்டுக் கொள்ளப்பட்டார். பல ஆண்டுகளாக, 15,000 க்கும் மேற்பட்ட தலைப்புகளை உள்ளடக்கிய கலைக்களஞ்சியத்தில் 1,200 பேர் பங்களித்தனர். கலைக்களஞ்சியத்திற்காக ‘கலை களஞ்சியம்’ – ‘ஆளுமை’ உட்பட பல புதிய தமிழ் சொற்கள் உருவாக்கப்பட்டன.

பெரியசாமி தூரன்

இதற்கென தனி குழுவே இயங்கியது. “எங்கள் தந்தைக்கு சிறுவயதிலேயே தமிழ் இலக்கியத்தில் ஆர்வம் ஏற்பட்டது. கவிஞர் பாரதியாரின் பெரும்பாலான படைப்புகளை வெளிக்கொணரக் காரணமாக இருந்தவர், சுதேசமித்திரன் அலுவலகத்தில் உழைத்தவர். மூச்சுக்குழாய் அழற்சியில் இருந்து மீண்டு வர நண்பர் உதவிய பிறகு, கோவையில் தலைமை ஆசிரியராகப் பணிபுரிந்தார். பின்னர், தமிழ் கலை களஞ்சியம் திட்டத்தில் பணியாற்றுவதற்காக சென்னைக்கு மாறினார். இது ஒரு கடினமான ஆனால் நேர்த்தியான முயற்சியாகும், அதில் வெளிநாட்டுப் பல்கலைக்கழகங்களில் இருந்தும் நிபுணர்கள் தமிழ் மக்கள் படிக்கும் தலைப்புகளில் எழுதுமாறு கேட்டுக் கொள்ளப்பட்டனர், ”என்று தூரனின் மகள் சாரதா மணி சின்னசாமி கூறினார்.

தூரன் வேறு பல வேலைகளை மறுத்துவிட்டார். அந்த வேலைகளால் இரண்டு மடங்கு ஊதியம் கிடைக்க வாய்ப்பிருந்தது. இருந்தாலும்  இந்தத் திட்டத்தை முடிப்பதற்காக மறுத்து விட்டார்.

தமிழ்க் கலைக்களஞ்சியம் வெளியான பிறகு, தூரன் தலைமையிலான குழு 10 தொகுதிகளைக் கொண்ட குழந்தைகள் கலைக்களஞ்சியத்திலும் (குழந்தைகள் கலைக்களஞ்சியம்) பணியாற்றியது. 1976 இல் இந்தப் பணி நிறைவு கண்டது.

“கலை களஞ்சியத்தின் இறுதித் தொகுதியிலும் ஆரம்ப கட்டத்திலும் நான் பணியாற்றினேன். குழந்தைகள் கலை களஞ்சியத்தின் புத்தகங்களை அரசு மறுபதிப்பு செய்கிறது என்று கேள்விப்பட்டதும் மகிழ்ச்சியாக இருந்தது. பலர் பணத்தைப் பற்றி எந்த அக்கறையும் இல்லாமல் இந்தப் புத்தகங்களில் வேலை செய்தனர், ”என்று தமிழ்ப் பேராசிரியர் கே.சுப்ரமணியன் கூறினார்.

கடந்த ஜனவரியில் கலைக்களஞ்சியத்தின் ஆவணப் பதிப்பை முதல்வர் மு.க.ஸ்டாலின் வெளியிட்டார். குழந்தைகள் கலை களஞ்சியம் விரைவில் கிடைக்கும் எனவும் அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

நன்றி: தகவல் மூலம் – The New Indian Express